Types/aya

From love.co
Tsallake zuwa kewayawa Tsallaka don bincike
This page contains changes which are not marked for translation.

Other languages:
English • ‎中文

Matasa da Samari da Ciwon daji

Masu binciken ciwon daji, masu bayar da shawara, da wanda ya tsira daga cutar kansa sun gabatar da batun samari da samari masu cutar kansa.

Ire-iren cututtukan daji a Matasa

Kimanin matasa 70,000 (masu shekaru 15 zuwa 39) ke kamuwa da cutar kansa a kowace shekara a Amurka-wanda ya kai kimanin kashi 5 cikin 100 na cutar kansa a Amurka. Wannan ya ninka kusan sau shida adadin cutar kansa da aka gano a yara masu shekaru 0 zuwa 14.

Adultsananan yara sun fi ɗayan yara ƙanana ko manyan yara da za a bincikar su da wasu cututtukan kansa, kamar su Hodgkin lymphoma, cutar gwaji, da sarcomas. Koyaya, yawan adadin takamaiman nau'in cutar kansa ya bambanta gwargwadon shekaru. Cutar sankarar bargo, lymphoma, cutar sankarau, da ciwon sankara sune cututtukan da suka fi dacewa tsakanin yara masu shekaru 15 zuwa 24. Daga cikin yara masu shekaru 25 zuwa 39, kansar mama da melanoma sune suka fi yawa.

Bayanai na nuna cewa wasu cututtukan daji a cikin samari da matasa na iya samun halaye na musamman na halittu da na halitta. Masu bincike suna aiki don ƙarin koyo game da ilimin cututtukan cututtukan yara a cikin samari don su iya gano ainihin ƙwayoyin cutar da aka yi niyya wanda zai iya tasiri a cikin waɗannan cututtukan.

Cutar sankara mafi yawanci a cikin samari da matasa (AYAs) sune:

  • Mwayar ƙwayar ƙwayoyin cuta na Germ
  • Sarcomas

Ciwon daji shine babban dalilin mutuwar mutane masu alaƙa da cuta a cikin yawan mutanen AYA. Daga cikin AYA, kawai haɗari, kashe kansa, da kisan kai sun kashe rayuka fiye da cutar kansa a cikin 2011.

Neman Likita da Asibiti

Saboda ciwon daji a cikin samari ba safai ba, yana da mahimmanci a sami likitan ilimin oncologist wanda ya ƙware kan kula da irin cutar kansa da kuke da ita. Bincike yana gano cewa ga wasu nau'ikan cutar kansa, matasa na iya samun kyakkyawan sakamako idan aka bi da su da yara, maimakon manya, tsarin kulawa.

Matasan da ke da cutar kansa wanda yawanci yakan faru a cikin yara da matasa, irin su ciwan ƙwaƙwalwa, sankarar bargo, osteosarcoma, da Ewing sarcoma, ana iya kula da su ta hanyar likitan ilimin likitan yara. Wadannan likitocin galibi suna da alaƙa da asibiti wanda memba ne na theungiyar Oncology ta Yara . Koyaya, samari waɗanda ke da cutar sankara waɗanda suka fi yawa a cikin manya ana yawan kula da su ta hanyar likitan kanko ta hanyar asibitocin da ke da alaƙa da Cibiyar Cancer ta NCI da aka keɓance ko cibiyar bincike ta asibiti kamar NCTN ko NCORP .

Learnara koyo game da neman likita da yadda ake samun ra'ayi na biyu a Neman Sabis ɗin Kula da Lafiya . Ra’ayi na biyu na iya taimakawa musamman idan akwai tsauraran shawarwarin likita da ya kamata a yi, akwai zaɓuɓɓukan magani daban-daban da za a zaɓa daga, kuna da cutar kansa, ko kuma ra'ayi na farko game da shirin maganin ya fito ne daga likita wanda ba ya kware a cikin ko kula da matasa da yawa irin nau'in cutar sankara da kuke da ita.

Zabin Jiyya

Kula da cutar sankarar bargo na yara kuma yana da tasiri don Kula da Matasan Matasa zai iya zama mai daidaituwa ga AYA tare da wannan ciwon daji.

Nau'in jinyar da kuka karɓa ya dogara ne da nau'in kansar da kuke da shi da kuma yadda ci gaban kansa yake (matakinsa ko darajansa). Abubuwan kamar shekarunku, lafiyarku gaba ɗaya, da fifikon sonku suma suna da mahimmanci.

Zaɓuɓɓukan maganinku na iya haɗawa da gwajin asibiti ko daidaitaccen kulawar likita.

  • Ingantaccen kulawar likita (wanda kuma ake kira daidaitaccen kulawa) magani ne da masana suka yarda ya dace kuma an yarda dashi don takamaiman cuta. Lissafin A to Z na Cancers yana da bayani game da magani don takamaiman nau'in cutar kansa. Hakanan zaka iya koya game da jiyya irin su chemotherapy, immunotherapy, radiation radiation, cell cell transplant, tiyata, da kuma hanyoyin kwantar da hankali a cikin nau'ikan Jiyya .
  • Gwaje-gwajen asibiti, wanda kuma ake kira karatun asibiti, ana gudanar da bincike ne a hankali wanda ke gwada sababbin hanyoyin magance cututtuka, kamar su kansar. Ana gudanar da gwaji na asibiti a cikin jerin matakai, wanda ake kira matakai. Kowane lokaci yana nufin amsa takamaiman tambayoyin likita. Da zarar an nuna sabon magani yana da aminci da tasiri a cikin gwaji na asibiti, yana iya zama mizanin kulawa. Kuna iya samun amsoshi ga tambayoyin da ake yawan tambaya game da gwajin asibiti da bincika gwajin asibiti game da irin cutar kansa da kuke da shi.

Zaɓuɓɓukan kiyaye haihuwa

Yana da mahimmanci a yi magana da likitanka game da yadda jiyya na iya shafar haihuwa. Koyi game da duk zaɓuɓɓukan adana haihuwar ku kuma ga ƙwararren ilimin haihuwa kafin fara magani. Bincike ya gano cewa kodayake tattaunawa kan kiyaye haihuwa tsakanin likitoci da samari masu fama da cutar kansaSakamatar da xarfafawa ya zama gama-gari, har yanzu ana buƙatar haɓaka.

Kungiyoyi kamar su MyOncofertility.org da LIVESTRONG Fertility suma suna ba da goyan baya game da yanayin haihuwa da shawarwari ga matasa da kwararrun masu kiwon lafiya.

Kwarewa da Tallafi

Ciwon daji na iya haifar da ma'anar keɓewa daga abokai da danginku, waɗanda ƙila ba su fahimci abin da kuke ciki ba. A matsayinka na matashi, zaka iya jin kamar ka rasa independenceancin ka a lokacin da ka fara samun sa. Wataƙila ka fara kwaleji, ka sami aiki, ko kafa iyali. Binciken cutar kansa ya sanya yawancin mutane kan abin da ke motsa motsin rai. Saboda ciwon daji ba shi da ƙima a cikin samari, ƙila za ka iya haɗuwa da ƙananan marasa lafiya shekarunka. Bugu da ƙari, magani na iya buƙatar asibiti nesa da gida wanda zai iya haifar da keɓancewar motsin rai. Son al'ada ya hana ka raba abin da ka samu game da cutar kansa tare da takwarorinka masu lafiya, yana ƙarawa da ma'anar keɓewa.

Duk da haka, ba ku kaɗai ba ne. Ofwararrun masana waɗanda ke magance kansar suna magance ba kawai cutar ba har ma da buƙatun zuciyarku da na tunani. Wasu asibitoci suna ba da cikakkun shirye-shiryen tallafi. Taimako na iya zuwa ta fuskoki da yawa, gami da yin nasiha, koma baya da ƙungiyoyi waɗanda ke hidimtawa matasa masu fama da cutar kansa, da ƙungiyoyin tallafi. Wannan tallafi na iya sauƙaƙa jiɓin keɓewa da taimakawa dawo da yanayin al'ada.

Matasan da ke fama da cutar kansa sun ce yana da taimako musamman don alaƙa da wasu matasa waɗanda za su iya ba da fahimta bisa ga abubuwan da suka samu game da cutar kansa.

Bayan Jiyya

Ga matasa da yawa, kammala magani abu ne da za a yi murna da shi. Koyaya, wannan lokacin na iya kawo sabon ƙalubale. Kuna iya damuwa cewa ciwon daji zai dawo ko gwagwarmaya don saba da sababbin al'amuran yau da kullun. Wasu matasa sun shiga wannan sabon yanayin suna jin ƙarfi, yayin da wasu suka fi rauni. Yawancin matasa sun ce sauyawa bayan jiyya ya ɗauki tsawon lokaci kuma ya kasance da ƙalubale fiye da yadda suke tsammani. Duk da yake mafi yawan illolin da kuka sha a lokacin jiyya za su shuɗe, illolin dogon lokaci, kamar su gajiya, na iya ɗaukar lokaci su tafi. Sauran illolin, wadanda ake kira ƙarshen sakamako, na iya faruwa ba har sai watanni ko ma shekaru bayan jiyya.

Kodayake kulawa mai mahimmanci na da mahimmanci ga duk waɗanda suka tsira, yana da mahimmanci ga matasa. Waɗannan binciken na iya tabbatar muku da taimako don hana da / ko magance matsalolin likita da na tunani. Wasu samari suna karɓar kulawa ta gaba a asibitin da aka kula da su, wasu kuma suna ganin ƙwararrun masanan a asibitocin sakamako. Yi magana da ƙungiyar kula da lafiyar ku don sanin irin kulawar da ya kamata ku karɓa da kuma game da wuraren da zaku samu.

Muhimman takardu biyu don samun rubutattun kofe, kuma don tattaunawa da likitanka, sun haɗa da:

  • Takaitaccen magani, tare da cikakkun bayanai game da cutar ku da kuma nau'in (s) na maganin da kuka karɓa.
  • Tsarin kulawa da rayuwar tsira ko shirin kulawa na gaba, wanda ke magana akan kulawa ta zahiri da ta hankali wanda yakamata ku karɓa bayan maganin kansar. Tsarin yakan bambanta ga kowane mutum, ya danganta da nau'in cutar kansa da magani da aka karɓa.

Karatuttukan sun gano cewa yawancin samari da suka tsira daga cutar kanjamau ba su da masaniya ko rashin la'akari da haɗarin da ke tattare da ƙarshen sakamako. Ara koyo game da al'amuran da suka shafi rayuwa, da tambayoyin da za ku yi wa likitanku, a cikin sashen kula da lafiyarmu na ci gaba.

Kungiyoyi masu Yi wa AYAs

Growingarin ƙungiyoyi suna ba da bukatun AYA tare da cutar kansa. Wasu kungiyoyi suna taimaka wa matasa su jimre ko haɗi tare da takwarorinsu waɗanda ke fuskantar matsaloli iri ɗaya. Sauran suna magana da batutuwa kamar haihuwa da tsira. Hakanan zaka iya bincika keɓaɓɓen sabis na motsin rai, mai amfani, da taimakon kuɗi a cikin jerin NCI na zungiyoyin da ke Ba da sabis na Tallafi . Ba ku kadai ba.

Matasan Samari

Matasa da Matasa

Kwarewa da Tallafi

Haihuwa

Rayuwa


Yourara tsokaci
love.co tana maraba da duk tsokaci . Idan baku so a san ku, yi rijista ko shiga . Kyauta ne