Game da-ciwon daji / kulawa-kulawa / ayyuka
Abubuwan da ke ciki
Neman Ayyukan Kula da Lafiya
Idan an gano ku da cutar kansa, neman likita da cibiyar kula da cutar kansa babban mataki ne mai mahimmanci don samun mafi kyawun magani.
Za ku sami abubuwa da yawa da za ku yi la'akari da su yayin zaɓar likita. Yana da mahimmanci a gare ku ku sami kwanciyar hankali tare da ƙwararren masanin da kuka zaɓa saboda za ku yi aiki tare da wannan mutumin don yanke shawara game da maganin kansa.
Zabar Likita
Lokacin zabar likita don kulawar kansar ku, zai iya zama da amfani sanin wasu kalmomin da aka yi amfani dasu don bayyana horon likita da takardun shaidarku. Yawancin likitocin da ke kula da mutanen da ke fama da cutar kansa likitoci ne na likita (suna da digiri na MD) ko kuma likitocin osteopathic (suna da digiri na DO). Karatun horo ya hada da karatun shekaru 4 a kwaleji ko jami'a, shekaru 4 na makarantar likitanci, da kuma shekaru 3 zuwa 7 na karatun likitanci na gaba da digiri ta hanyar horaswa da wuraren zama. Dole ne likitoci su ci jarabawa don zama masu lasisi don yin aikin likita a cikin jihar su.
Kwararru likitoci ne da suka yi horon zama a wani fanni kamar maganin ciki. Boardsungiyoyin kwararru masu zaman kansu suna tabbatar da likitoci bayan sun cika buƙatun da ake buƙata, gami da haɗuwa da wasu ƙirar ilimi da horo, ba da lasisi don yin aikin likita, da kuma wuce gwajin da kwamitinsu na musamman ya bayar. Da zarar sun cika waɗannan buƙatun, sai a ce likitocin “za su gamsu.”
Wasu kwararrun da ke kula da cutar kansa sune:
- Oncologist Medical : ƙwararre ne wajen magance cutar kansa
- Hematologist : yana mai da hankali kan cututtukan jini da alaƙa da alaƙa, gami da ƙashin ƙashi, saifa, da ƙoshin lymph
- Masanin ilimin cututtukan fitila : yana amfani da hasken rana da sauran nau'ikan fitila don tantancewa da magance cuta
- Likita : Yana aiwatar da ayyuka a kusan kowane yanki na jiki kuma yana iya ƙwarewa a wani nau'in tiyata
Neman likitan da ya kware kan kula da cutar daji
Don neman likita wanda ya ƙware kan kula da cutar kansa, nemi babban likitanku don ba da shawarar wani. Ko kuma wataƙila ka san wani ƙwararren masani ta hanyar kwarewar wani ɗan uwanka. Hakanan, asibitin yankinku zai iya samar muku da jerin ƙwararrun masanan da ke aiki a can.
Wani zaɓi don neman likita shine cibiyar kula da cutar kansa mafi kusa ta NCI. Shafin Nemo Cibiyar Cancer shafi yana ba da bayanin tuntuɓar don taimakawa masu ba da sabis na kiwon lafiya da marasa lafiya tare da turawa zuwa duk cibiyoyin cutar kansa ta NCI da ke Amurka.
Directorididdigar kan layi da aka lissafa a ƙasa na iya taimaka maka samun ƙwararren masanin kula da ciwon daji.
- Hukumar Kwararrun Likitocin Amurka (ABMS), wacce ke kirkirarwa da kuma aiwatar da ka'idoji don tabbatarwa da kimanta likitoci, tana da jerin likitocin da suka cika takamaiman bukatun kuma suka ci jarabawa ta musamman. Duba Shin Likitan Likitanka na da Tabbatarwa?
- Medicalungiyar likitocin Amurka (AMA) DoctorFinderExit Disclaimer ta ba da bayani game da likitocin lasisi a Amurka.
- Americanungiyar Bayanai na Societyungiyar Asibitin Asibitin (ASCO) ta AmurkaMetac Disclaimer tana da sunaye da alaƙa na kusan 30,000 masu ilimin sanko a duniya.
- Kwalejin Kwararrun Likitocin Amurka (ACoS) sun jera likitocin tiyata ta yanki da kuma ƙwararru a cikin rumbun adana bayanai na Findwararriyar gewayar. Hakanan za'a iya samun ACoS a 1-800-621-4111.
- Oungiyar Osteopathic ta Amurka (AOA) Find a DoctorExit Disclaimer database yana ba da jerin layi na ƙwararrun likitocin osteopathic waɗanda membobin AOA ne. Hakanan za'a iya samun AOA a 1-800-621-1773.
Medicalungiyoyin likitocin cikin gida na iya kula da jerin likitocin kowace sana'a don bincika ku. Akunan karatu na jama'a da na likita na iya samun kundin adireshin sunayen likitocin da aka jera a cikin ƙasa ta musamman.
Dogaro da tsarin inshorar lafiyar ku, zaɓinku na iya iyakance ga likitocin da suka shiga shirinku. Kamfanin inshorar ku na iya ba ku jerin likitocin da ke cikin shirin ku. Yana da mahimmanci a tuntuɓi ofishin likitan da kuke la'akari don tabbatar da cewa yana karɓar sabbin marasa lafiya ta hanyar shirinku. Yana da mahimmanci ayi wannan idan kuna amfani da shirin inshorar lafiya ta tarayya ko ta jiha kamar Medicare ko Medicaid.
Idan zaka iya canza tsare-tsaren inshorar lafiya, zaka iya yanke shawarar wane likita kake so kayi amfani dashi da farko sannan ka zaɓi shirin wanda ya haɗa da likitan da ka zaɓa. Hakanan kuna da zaɓi na ganin likita a waje shirinku kuma ku biya ƙarin kuɗin da kanku.
Don taimakawa yanke shawara lokacin da kake la'akari da likitan da zaka zaɓa, yi tunani idan likita:
- Shin ilimi da horo sun buƙaci don biyan bukatun ku
- Shin wani wanda yake rufa musu baya idan basu samu ba kuma wanda zai sami damar zuwa bayanan likitanku
- Yana da ma'aikatan taimako masu taimako
- Yayi bayani dalla-dalla, yana sauraren ku, kuma yana girmama ku
- Yana ƙarfafa ku yin tambayoyi
- Yana da lokutan ofis wanda zai biya bukatunku
- Abu ne mai sauki don samun alƙawari tare da
Idan kuna zaɓar likitan likita, kuna so ku tambaya:
- Shin suna da takardar shaida?
- Sau nawa suke yin irin aikin da kuke buƙata?
- Da yawa daga cikin waɗannan hanyoyin da suka yi?
- A wane asibiti (s) suke yi?
Yana da mahimmanci a gare ku ku ji daɗi game da likitan da kuka zaɓa. Za ku yi aiki tare da wannan mutumin a hankali yayin da kuke yanke shawara game da maganin kansa.
Samun ra'ayi na biyu
Bayan kun yi magana da likita game da ganewar asali da tsarin kula da cutar kansa, kuna so ku sami ra'ayin wani likita kafin ku fara jiyya. Wannan sananne ne da samun ra'ayi na biyu. Kuna iya yin hakan ta hanyar tambayar wani ƙwararren masani kan ya duba duk kayan aikin da suka shafi shari'arku. Likitan da ke ba da ra'ayi na biyu na iya yarda da shirin maganin da likitanku na farko ya gabatar, ko kuma suna iya ba da shawarar canje-canje ko wata hanyar. Ko ta yaya, samun ra'ayi na biyu na iya:
- Ya ba ku ƙarin bayani
- Amsa duk tambayoyin da kuke da su
- Ba ku mafi girman ikon sarrafawa
- Taimaka muku ku ƙara samun ƙarfin gwiwa, da sanin kun bincika duk zaɓinku
Samun ra'ayi na biyu abu ne gama gari. Duk da haka wasu marasa lafiya suna damuwa cewa likita zai yi fushi idan suka nemi ra'ayi na biyu. Yawancin lokaci akasin haka gaskiya ne. Yawancin likitoci suna maraba da ra'ayi na biyu. Kuma kamfanonin inshorar lafiya da yawa suna biyan kuɗi don ra'ayi na biyu ko ma suna buƙatar su, musamman idan likita ya ba da shawarar yin tiyata.
Lokacin magana tare da likitanka game da samun ra'ayi na biyu, yana iya zama mai taimako a bayyana cewa kun gamsu da kulawarku amma kuna so ku tabbata cewa kuna da cikakken bayani game da zaɓuɓɓukan maganinku. Zai fi dacewa ka sanya likitanka cikin aiwatar da ra'ayi na biyu, saboda shi ko ita zasu buƙaci yin bayanan likitanku (kamar sakamakon gwajinku da x-ray) wa likitan da ke ba da ra'ayi na biyu. Kuna iya kawo membobin dangi don tallafi lokacin da kuke neman ra'ayi na biyu.
Idan likitanku ba zai iya ba da shawarar wani gwani don ra'ayi na biyu ba, yawancin albarkatun da aka lissafa a sama don neman likita na iya taimaka muku samun ƙwararren masani don ra'ayi na biyu. Hakanan zaka iya kiran Cibiyar Sadarwa ta NCI a 1-800-4-CANCER (1-800-422-6237) don jagora.
Zabar Wurin Kulawa
Kamar zaɓar likita, zaɓin cibiyoyin ku iya iyakance ga waɗanda ke cikin tsarin inshorar lafiyar ku. Idan ka riga ka sami likita don maganin cutar kansa, zaka iya zaɓar wurin shan magani dangane da inda likitanka yake aiki. Ko kuma likitanka na iya bayar da shawarar wani wurin wanda ke ba da kyakkyawar kulawa don biyan buƙatunku.
Wasu tambayoyin da za ku yi yayin la'akari da wuraren kulawa sune:
- Shin yana da gogewa da nasara wajen magance halin da nake ciki?
- Shin jihar, mabukaci, ko wasu rukuni sun kimanta shi saboda ƙimar kulawarsa?
- Ta yaya ake dubawa da aiki don haɓaka ƙimar kulawa?
- Shin an yarda da shi ta hanyar hukumar da aka yarda da ita a cikin ƙasa, kamar ACS Hukumar Cancer da / ko Kwamitin Hadin Kai?
- Shin tana bayanin haƙƙin marasa lafiya da kuma haƙƙinsu? Shin akwai kofen wannan bayanin ga marasa lafiya?
- Shin tana ba da sabis na tallafi, kamar su ma'aikatan zamantakewar jama'a da albarkatu, don taimaka mani samun taimakon kuɗi idan ina buƙatarsa?
- Shin akwai wuri mai sauƙi?
Idan kana cikin tsarin inshorar lafiya, ka tambayi kamfanin inshorar ka idan makaman da kake zaba sun amince da shirin ka. Idan ka yanke shawarar biyan kudin magani da kanka saboda ka zabi fita daga cibiyar sadarwar ka ko kuma baka da inshora, ka tattauna yiwuwar biyan kudin tare da likitanka kafin. Hakanan kuna son yin magana da sashen biyan kuɗi na asibiti. Ma'aikatan jinya da ma'aikatan jin ƙai na iya ba ku ƙarin bayani game da ɗaukar hoto, cancanta, da kuma batun inshora.
Abubuwan masu zuwa na iya taimaka maka samun asibiti ko wurin kula da kulawa:
- NCI's Nemo Cibiyar Ciwon Cancer shafi yana ba da bayanin lamba don cibiyoyin ciwon daji na NCI da ke cikin ƙasar.
- Kwalejin Kwalejin Likita ta Amurka (ACoS's) kan Ciwon daji (CoC). Gidan yanar gizon ACoS yana da tsarin bincike na Exit Disclaimerof shirye-shiryen kula da cutar kansa wanda suka yarda dashi. Hakanan za'a iya samun su a 1-312-202-5085 ko ta imel a CoC@facs.org.
- Exungiyar Kwamitin Hadin gwiwa ta claididdigewa da amincewa da ƙungiyoyin kiwon lafiya da shirye-shirye a Amurka. Hakanan yana ba da jagora game da zaɓar wurin shan magani, kuma yana ba da sabis na Qualityaukaka Qualityaramar Kyauta a kan layi wanda marasa lafiya za su iya amfani da su don bincika ko wani facilityungiyar ta amince da Joungiyar Hadin gwiwa da kuma duba rahotannin aikinta. Hakanan za'a iya samun su a 1-630-792-5000.
Don ƙarin bayani ko taimako game da neman wurin kulawa, kira Cibiyar Sadarwa ta NCI a 1-800-4-CANCER (1-800-422-6237).
Samun Jiyya a Amurka idan bakada aan ƙasar Amurka
Wasu mutanen da ke zaune a wajen Amurka na iya son samun ra'ayi na biyu ko kuma a yi maganin cutar kansa a cikin wannan ƙasar. Yawancin wurare a Amurka suna ba da waɗannan sabis ɗin ga marasa lafiya na ƙasashen duniya. Hakanan suna iya ba da sabis na tallafi, kamar fassarar yare ko taimako game da tafiye-tafiye da samun masauki kusa da wurin jinyar.
Idan kuna zaune a wajen Amurka kuma kuna son samun maganin kansa a cikin wannan ƙasar, ya kamata ku tuntuɓi wuraren kula da cutar kansa kai tsaye don gano ko suna da ofishin haƙuri na duniya. Cibiyar Nazarin Ciwon Canji ta NCI Nemo Cibiyar Cancer shafi tana ba da bayanin tuntuɓar don cibiyoyin ciwon daji na NCI a duk ƙasar Amurka.
'Yan asalin wasu ƙasashe waɗanda ke shirin tafiya zuwa Amurka don maganin cutar kansa dole ne su fara samun biza don ba da magani don kula da lafiya daga Ofishin Jakadancin Amurka ko Ofishin Jakadancin da ke ƙasarsu. Masu neman Visa dole ne su nuna cewa:
- Kuna son zuwa Amurka don magani
- Shirya tsayawa na takamaiman, iyakantaccen lokaci
- Samun kuɗi don biyan kuɗin kashewa a Amurka
- Kasance da gidan zama da zamantakewar jama'a da tattalin arziki a wajen Amurka
- Da niyyar komawa kasarsu
Don bincika kudade da takaddun da ake buƙata don biza baƙi kuma don ƙarin koyo game da aikace-aikacen aikace-aikacen, tuntuɓi Ofishin Jakadancin Amurka ko Ofishin Jakadancin da ke ƙasar ku. Jerin hanyoyin yanar gizo na ofisoshin jakadancin Amurka da na Consulates a duk duniya ana iya samun su a shafin yanar gizon ma'aikatar harkokin wajen Amurka.
Ana samun ƙarin bayani game da sabis ɗin baƙi na baƙi a shafin Visa na Baƙi na Gwamnatin Amurka. Idan kuna shirin tafiya zuwa Amurka, tabbatar kun bincika shafin don kowane ɗaukakawa ko canje-canje.
Neman wurin shan magani a wajen Amurka
Ana samun sabis na bayanai game da cutar kansa a ƙasashe da yawa don samar da bayanai da amsa tambayoyin game da cutar kansa. Hakanan zasu iya taimaka maka samun wurin magance cutar kansa kusa da inda kake zaune.
Serviceungiyar Bayar da Bayani game da Ciwon Internationalasa ta Duniya (ICISG), cibiyar sadarwar duniya fiye da ƙungiyoyi 70 waɗanda ke ba da bayanin kansa, suna da jerin fitarwa game da bayanin kansar akan shafin yanar gizon su. Ko kuna iya imel Exit DisimimerICISG don tambayoyi ko tsokaci.
Unionungiyar forungiyar Kula da Ciwon Cutar Kanjamau ta Duniya (UICC) Fitar da Wata sanarwa don mutanen da ke zaune a wajen Amurka da ke son samun wurin kula da cutar kansa. UICC ya ƙunshi ƙungiyoyi masu alaƙa da ciwon daji na duniya waɗanda ke ba da gudummawa don yaƙar cutar kansa a duniya. Waɗannan ƙungiyoyi suna aiki azaman albarkatu ga jama'a kuma suna iya samun bayani mai amfani game da cutar kansa da wuraren kulawa. Don neman hanya a cikin ko kusa da ƙasarku, kuna iya aikawa da UICC imel na Ba da Bayani ko kuma tuntuɓe su a:
Union for International Cancer Control (UICC) 62 hanyar de Frontenex 1207 Geneva Switzerland + 41 22 809 1811
Neman Inshorar Kiwan lafiya
Dokar Kulawa mai arha ta canza yadda inshorar lafiya ke aiki a Amurka, tare da abubuwan da suka shafi rigakafin, binciken, da maganin kansar. A karkashin wannan dokar kiwon lafiya, yawancin Amurkawa ana buƙatar samun inshorar lafiya.
Idan baku da inshorar lafiya ko kuna son duban sabbin zaɓuɓɓuka, Kasuwar Inshorar Kiwon Lafiya ta kan layi tana ba ku damar kwatanta shirye-shirye a cikin jihar ku dangane da farashi, fa'idodi, inganci, da sauran buƙatun da kuke da su. Don koyo game da Kasuwar Inshorar Kiwan lafiya da sabbin zaɓuɓɓukan ɗaukar hoto, da fatan za a je Healthcare.gov ko CuidadoDeSalud.gov ko kuma a kira ta kyauta a 1-800-318-2596 (TTY: 1-855-889-4325).
Ayyukan Kula da Gida
Wasu lokuta marasa lafiya suna so a kula da su a gida don su kasance cikin sanannun wurare tare da dangi da abokai. Ayyukan kulawa na gida na iya taimaka wa marasa lafiya su kasance a gida ta amfani da tsarin hadin gwiwa tare da likitoci, ma'aikatan jinya, ma'aikatan zamantakewar, masu ilimin likitancin jiki, da sauransu.
Idan mai haƙuri ya cancanci sabis na kula da gida, irin waɗannan ayyuka na iya haɗawa da:
- Gudanar da bayyanar cututtuka da kulawa na kulawa
- Isar da magunguna
- Jiki na jiki
- Kulawa da motsin rai
- Taimaka wajan shirya abinci da kuma tsaftar jiki
- Samar da kayan aikin likita
Ga marasa lafiya da yawa da iyalai, kulawar gida na iya zama mai tarin alfanu da nema. Zai iya canza alaƙa kuma yana buƙatar iyalai su jimre da duk fannoni na kulawa da haƙuri. Sabbin batutuwa na iya tasowa waɗanda iyalai zasu buƙaci magance su kamar dabaru na samun masu ba da kulawar gida suna zuwa gida a kan kari. Don shirya waɗannan canje-canje, marasa lafiya da masu kulawa ya kamata suyi tambayoyi kuma su sami cikakken bayani yadda zai yiwu daga ƙungiyar kula da gida ko ƙungiya. Likita, nas, ko ma'aikacin jin kai na iya ba da bayani game da takamaiman bukatun majiyyacin, samuwar ayyuka, da kuma hukumomin kula da gida na gida.
Samun Taimakon Kuɗi don Kula da Gida
Taimako tare da biyan kuɗin sabis na kulawa na gida na iya kasancewa daga kafofin gwamnati ko masu zaman kansu. Inshorar kiwon lafiya na sirri na iya ɗaukar wasu ayyukan kula da gida, amma fa'idodi sun bambanta daga shirin zuwa shirin.
Wasu albarkatun jama'a don taimakawa biya don kulawar gida sune:
- Cibiyoyin Medicare & Medicaid Services (CMS): Wata hukuma ce da ke da alhakin gudanar da wasu manyan shirye-shiryen kula da lafiya na tarayya. Biyu daga cikin wadannan sune
- Medicare: Shirin inshorar lafiya na gwamnati don tsofaffi ko naƙasassu. Don bayani, ziyarci gidan yanar gizon su ko kira 1-800-MEDICARE (1-800-633-4227).
- Medicaid: Hadadden shirin inshorar lafiya na tarayya da jiha ga wadanda ke bukatar taimako game da kudin asibiti. Coaukar hoto ya bambanta da jihar.
- Dukansu Medicare da Medicaid na iya ɗaukar sabis na kulawa na gida don marasa lafiyar da suka cancanta, amma wasu sharuɗɗa suna aiki. Yi magana da ma'aikacin zamantakewar da sauran membobin ƙungiyar kiwon lafiya don neman ƙarin bayani game da masu ba da kula da gida da hukumomi. Don ƙarin bayani tuntuɓi CMS akan layi ko kira 1-877-267-2323.
- Dattijo mai kula da tsofaffi: Gudanar da Gudanarwar Gwamnatin Amurka game da tsufa, yana ba da bayani game da Hukumomin onaramar Yanki kan tsufa da sauran taimako ga tsofaffi. Waɗannan hukumomin na iya samar da kuɗi don kula da gida. Za a iya samun Dattijai a yankin 1-800-677-1116 don ƙarin bayani.
- Ma'aikatar Kula da Tsoffin Sojoji (VA) Tsoffin Sojoji waɗanda suka naƙasa sakamakon aikin soja za su iya karɓar sabis na kula da gida daga Ma'aikatar Tsoffin Sojojin Amurka (VA). Koyaya, ana iya amfani da sabis na kula da gida kawai wanda asibitocin VA suka bayar. Ana iya samun ƙarin bayani game da waɗannan fa'idodin akan gidan yanar gizon su ko ta kiran 1-877-222-8387 (1-877–222 – VETS).
Don wasu albarkatu don kula da gida, kira Cibiyar tuntuɓar NCI a 1-800-4-CANCER (1-800-422-6237) ko ziyarci cancer.gov.