Nau'o'in / taushi-nama-sarcoma / haƙuri / kaposi-jiyya-pdq

Daga soyayya.co
Tsallake zuwa kewayawa Tsallaka don bincike
Wannan shafin yana ƙunshe da canje-canje waɗanda ba a yi musu alama don fassarawa.

Kaposi Sarcoma Jiyya (®) –Baƙin haƙuri

Janar Bayani Game da Kaposi Sarcoma

Kaposi sarcoma wata cuta ce wacce mummunan lahani (ciwon daji) ke iya samarwa a cikin fata, ƙwayoyin mucous, lymph nodes, da sauran gabobin.

Kaposi sarcoma shine ciwon daji wanda ke haifar da rauni (nama mai haɗari) don yayi girma a cikin fata; kwayoyin mucous wadanda suke rufe bakin, hanci, da makogwaro; ƙwayoyin lymph; ko wasu gabobin. Raunukan yawanci ruwan hoda ne kuma an yi su ne da ƙwayoyin cutar kansa, sabbin jijiyoyin jini, jajayen ƙwayoyin jini, da sel fari. Kaposi sarcoma ya bambanta da sauran cututtukan daji a cikin wannan raunin na iya farawa a cikin sama da wuri ɗaya a cikin jiki a lokaci guda.

Ana samun cututtukan cututtukan mutum-8 (HHV-8) a cikin raunin duk marasa lafiya tare da Kaposi sarcoma. Ana kiran wannan kwayar cutar Kaposi sarcoma herpesvirus (KSHV). Yawancin mutane da ke da HHV-8 ba sa samun Kaposi sarcoma. Mutanen da ke da HHV-8 na iya kamuwa da cutar Kaposi sarcoma idan tsarin garkuwar jikinsu ya yi rauni ta hanyar cuta, kamar kwayar cutar kanjamau (HIV), ko kuma magungunan da ake bayarwa bayan dashen wani abu.

Akwai nau'ikan Kaposi sarcoma. Nau'o'in guda biyu da aka tattauna a cikin wannan taƙaitaccen bayanin sun haɗa da:

  • Kaposi sarcoma na gargajiya.
  • Kaposi sarcoma na annoba (Kaposi sarcoma mai alaƙa da HIV).

Ana amfani da gwaje-gwajen da ke bincikar fata, huhu, da sashin hanji don gano (gano) da kuma tantance Kaposi sarcoma. Za a iya amfani da waɗannan gwaje-gwajen da hanyoyin:

  • Jarabawa ta jiki da tarihin lafiya: Jarabawa ta jiki don bincika alamomin kiwon lafiya gaba ɗaya, gami da bincika fata da lymph nodes don alamun cuta, kamar kumburi ko wani abu da ya zama baƙon abu. Za a kuma ɗauki tarihin al'adun lafiyar marasa lafiya da cututtukan da suka gabata da magunguna.
  • Kirjin x-ray: X-ray na gabobin da kasusuwa a cikin kirji. X-ray wani irin katako ne na katako wanda zai iya ratsa jiki zuwa fim, yana yin hoton wurare a cikin jiki. Ana amfani da wannan don nemo Kaposi sarcoma a cikin huhu.
  • Biopsy: Cirewar ƙwayoyin halitta ko kyallen takarda don a iya kallon su ta hanyar microscope ta hanyar masanin ilimin ɗan adam don bincika alamun kansar.

Ofaya daga cikin nau'ikan biopsies masu zuwa ana iya yi don bincika raunin Kaposi sarcoma a cikin fata:

  • Exisional biopsy: Ana amfani da fatar fatar kan mutum don cire duk girman fatar.
  • Gwajin Injial: Ana amfani da fatar kan mutum don cire wani ɓangare na haɓakar fata.
  • Core biopsy: Ana amfani da allura mai faɗi don cire wani ɓangare na haɓakar fata.
  • Kwayar fata mai kyau (FNA) biopsy: Ana amfani da siraran sirara don cire wani ɓangare na haɓakar fata.

Ana iya yin maganin ƙwaƙwalwa ko maganin ƙwaƙwalwa don bincika raunin Kaposi sarcoma a cikin ƙwayar hanji ko huhu.

  • Endoscopy don biopsy: Hanya ce don duba gabobi da kyallen takarda a cikin jiki don bincika yankuna mara kyau. An saka endoscope ta hanyar ragi (yankewa) a cikin fata ko buɗewa a cikin jiki, kamar bakin. Ganin ƙarshen abu mai nauyi ne, mai kama da bututu tare da haske da ruwan tabarau don kallo. Hakanan yana iya samun kayan aiki don cire samfuran jiki ko samfuran kumburin lymph, waɗanda aka bincika a ƙarƙashin microscope don alamun cuta. Ana amfani da wannan don gano raunin Kaposi sarcoma a cikin ɓangaren hanji.
  • Bronchoscopy don biopsy: Hanya ce don duba cikin bututun iska da manyan hanyoyin iska a cikin huhu don yankuna masu haɗari. Ana saka broncoscope ta hanci ko baki a cikin bututun iska da huhu. Bronchoscope abu ne na bakin ciki, mai kama da bututu tare da haske da ruwan tabarau don kallo. Hakanan yana iya samun kayan aiki don cire samfuran nama, waɗanda aka bincika a ƙarƙashin microscope don alamun cuta. Ana amfani da wannan don gano raunin Kaposi sarcoma a cikin huhu.

Bayan an gano Kaposi sarcoma, ana yin gwaji don gano ko kwayoyin cutar kansa sun bazu zuwa wasu sassan jiki.

Ana iya amfani da gwaje-gwajen da hanyoyin nan masu zuwa don gano ko cutar kansa ta bazu zuwa sauran sassan jiki:

  • Nazarin ilimin sunadarai na jini: Hanya ce wacce ake bincikar samfurin jini don auna adadin wasu abubuwa da aka saki a cikin jini ta gabobi da kayan aiki a jiki. Adadin abu na yau da kullun (mafi girma ko ƙasa da al'ada) na iya zama alamar cuta.
  • CT scan (CAT scan): Hanya ce wacce ke yin cikakken hoto na wurare a cikin jiki, kamar huhu, hanta, da baƙin ciki, waɗanda aka ɗauka daga kusurwa daban-daban. Ana yin hotunan ne ta wata kwamfuta da aka haɗa ta da na'urar da ke ɗauke da x-ray. Ana iya yin allurar fenti a cikin jijiya ko haɗiye don taimakawa gabobin ko kyallen takarda su fito fili karara. Wannan hanya ana kiranta yanayin ƙididdigar lissafi, ƙirar kwamfuta, ko ƙirar ƙwaƙwalwar ajiyar kwamfuta.
  • PET scan (positron emission tomography scan): Hanya ce don nemo munanan raunuka a jiki. An sanya ƙwayar glucose mai ƙarancin rediyo (sukari) a cikin jijiya. Na'urar daukar hoton PET tana juyawa a jiki kuma tana yin hoto inda ake amfani da glucose a jiki. Raunuka marasa kyau suna nuna haske a hoton saboda sun fi aiki kuma suna ɗaukar glucose fiye da ƙwayoyin al'ada. Wannan gwajin hoto yana bincika alamun kansar a cikin huhu, hanta, da baƙin ciki.
  • CD34 lymphocyte count: Aikin da ake bincikar samfurin jini don auna adadin kwayoyin CD34 (wani nau'in farin jini). Lowerananan ƙananan adadin ƙwayoyin CD34 na iya zama alama tsarin garkuwar jiki ba ya aiki da kyau.

Wasu dalilai suna tasiri hangen nesa (damar dawowa) da zaɓuɓɓukan magani.

Halin hangen nesa (damar dawowa) da zaɓuɓɓukan magani sun dogara da masu zuwa:

  • Nau'in Kaposi sarcoma.
  • Babban lafiyar mara lafiya, musamman garkuwar jikin mara lafiyar.
  • Ko dai an gano cutar kansa ko kuma ta sake dawowa (dawo).

Kaposi Sarcoma na gargajiya

MAGANAN MAGANA

  • Classic Kaposi sarcoma ana samunsa mafi yawanci a cikin tsofaffin maza na asalin Italiyanci ko Yammacin Turai.
  • Alamomin alamomin gargajiya na Kaposi sarcoma na iya haɗawa da rauni na girma a hankali a ƙafafu da ƙafafu.
  • Wani ciwon daji na iya ci gaba.

Classic Kaposi sarcoma ana samunsa mafi yawanci a cikin tsofaffin maza na asalin Italiyanci ko Yammacin Turai.

Classic Kaposi sarcoma wata cuta ce mai saurin gaske wacce ke samun sannu a hankali a cikin shekaru da yawa.

Alamomin alamomin gargajiya na Kaposi sarcoma na iya haɗawa da rauni na girma a hankali a ƙafafu da ƙafafu.

Marasa lafiya na iya samun raunin ɗaya ko fiye na ja, shunayya, ko launin ruwan kasa a ƙafafu da ƙafafu, galibi akan idon sawun ko ƙafafun. Bayan lokaci, raunuka na iya samarwa a wasu sassan jiki, kamar ciki, hanji, ko lymph node. Raunin yawanci baya haifar da wata alama amma zai iya girma da girma a cikin shekaru 10 ko sama da haka. Matsin lamba daga raunukan na iya toshe magudanar cutar lymph da jini a ƙafafu kuma yana haifar da kumburi mai raɗaɗi. Raunin da ke jikin narkewar abinci na iya haifar da zub da jini na hanji.

Wani ciwon daji na iya ci gaba.

Wasu marasa lafiya tare da kaposi sarcoma na yau da kullun na iya haifar da wani nau'in ciwon daji kafin raunin Kaposi sarcoma ya bayyana ko kuma daga baya a rayuwa. Mafi sau da yawa, wannan ciwon daji na biyu ba shine Hodgkin lymphoma ba. Ana buƙatar bibiya akai-akai don kula da waɗannan cututtukan na biyu.

Kaposi Sarcoma na annoba (Kaposi Sarcoma mai cutar HIV)

MAGANAN MAGANA

  • Marasa lafiya da ke fama da kwayar cutar kanjamau (HIV) na cikin haɗarin kamuwa da cutar Kaposi sarcoma (mai alaƙa da cutar Kaposi sarcoma).
  • Yin amfani da maganin ƙwayar cuta wanda ake kira mai saurin maganin cutar kanjamau (HAART) yana rage haɗarin kamuwa da cutar Kaposi sarcoma a cikin marasa lafiya da ke da ƙwayar HIV.
  • Alamomin cutar Kaposi sarcoma na iya haɗawa da raunin da ke samuwa a yawancin ɓangarorin jiki.

Marasa lafiya da ke fama da kwayar cutar kanjamau (HIV) na cikin haɗarin kamuwa da cutar Kaposi sarcoma (mai alaƙa da cutar Kaposi sarcoma).

Cutar da ake samu na rashin kariya (AIDS) ana samun ta ne daga cutar kanjamau, wacce ke kai hari da kuma raunana garkuwar jiki. Enedarfafa garkuwar jiki ba zai iya yaƙar kamuwa da cuta ba. Mutanen da ke dauke da kwayar cutar HIV suna da haɗarin kamuwa da cutar kansa.

Mutumin da ke dauke da kwayar cutar HIV da wasu nau'ikan kamuwa da cuta ko kansa, kamar Kaposi sarcoma, ana bincikar kansa cewa yana da cutar kanjamau. Wani lokaci, ana gano mutum da cutar kanjamau da annoba Kaposi sarcoma a lokaci guda.

Yin amfani da maganin ƙwayar cuta wanda ake kira mai saurin maganin cutar kanjamau (HAART) yana rage haɗarin kamuwa da cutar Kaposi sarcoma a cikin marasa lafiya da ke da ƙwayar HIV.

HAART hade ne da wasu magunguna wadanda ake amfani dasu dan rage lalacewar garkuwar jiki sakamakon kamuwa da kwayar HIV. Yin jiyya tare da HAART yana rage haɗarin cutar Kaposi sarcoma, kodayake yana yiwuwa ga mutum ya kamu da cutar Kaposi sarcoma yayin shan HAART.

Don bayani game da cutar kanjamau da maganin ta, duba gidan yanar gizon AIDSinfo.

Alamomin cutar Kaposi sarcoma na iya haɗawa da raunin da ke samuwa a yawancin ɓangarorin jiki.

Alamomin cutar Kaposi sarcoma na iya haɗawa da raunuka a sassa daban-daban na jiki, gami da kowane ɗayan masu zuwa:

  • Fata.
  • Rufin bakin.
  • Magungunan Lymph.
  • Ciki da hanji.
  • Huhu da rufin kirji.
  • Hanta.
  • Saifa

Kaposi sarcoma wani lokaci ana samun shi a cikin murfin bakin yayin duba haƙori na yau da kullun.

A mafi yawan marasa lafiya masu fama da cutar Kaposi sarcoma, cutar za ta bazu zuwa wasu sassan jiki a kan lokaci.

Bayanin Zaɓin Jiyya

MAGANAN MAGANA

  • Akwai nau'ikan magani iri daban-daban ga marasa lafiya tare da Kaposi sarcoma.
  • Ana amfani da nau'ikan ingantaccen magani guda shida don magance Kaposi sarcoma:
  • HAART
  • Radiation far
  • Tiyata
  • Yin aikin tiyata
  • Chemotherapy
  • Biologic far
  • Ana gwada sababbin nau'ikan magani a gwajin asibiti.
  • Ciwon da aka yi niyya
  • Jiyya don Kaposi sarcoma na iya haifar da sakamako masu illa.
  • Marasa lafiya na iya son yin tunani game da shiga cikin gwaji na asibiti.
  • Marasa lafiya na iya shiga gwajin asibiti kafin, lokacin, ko bayan fara maganin cutar kansa.
  • Ana iya buƙatar gwaje-gwaje na gaba.

Akwai nau'ikan magani iri daban-daban ga marasa lafiya tare da Kaposi sarcoma.

Akwai nau'ikan jiyya iri-iri don marasa lafiya tare da Kaposi sarcoma. Wasu jiyya suna daidaito (magani da ake amfani dashi yanzu), kuma wasu ana gwada su a gwajin asibiti. Gwajin gwajin magani shine binciken bincike wanda aka tsara don taimakawa inganta ingantattun jiyya na yanzu ko samun bayanai game da sababbin jiyya ga marasa lafiya da ciwon daji. Lokacin da gwaji na asibiti ya nuna cewa sabon magani ya fi magani na yau da kullun, sabon magani na iya zama daidaitaccen magani. Marasa lafiya na iya son yin tunani game da shiga cikin gwaji na asibiti. Wasu gwaji na asibiti ana buɗe su ne kawai ga marasa lafiyar da basu fara magani ba.

Ana amfani da nau'ikan ingantaccen magani guda shida don magance Kaposi sarcoma:

Maganin cutar Kaposi sarcoma ya haɗu da maganin Kaposi sarcoma tare da magani don cututtukan rashin ƙarfi (AIDS). Nau'in daidaitaccen magani da aka yi amfani da su don magance Kaposi sarcoma sun haɗa da:

HAART

Babban maganin cutar kanjamau (HAART) haɗuwa ne da ƙwayoyi da yawa da ake amfani da su don rage lalacewar tsarin garkuwar jiki da ƙwayar rigakafin ɗan adam (HIV) ke haifarwa. Ga marasa lafiya da yawa, HAART kadai na iya isa don magance cutar Kaposi sarcoma. Ga sauran marasa lafiya, HAART na iya haɗuwa tare da sauran ingantattun magunguna don magance annobar Kaposi sarcoma.

Don bayani game da cutar kanjamau da maganin ta, duba gidan yanar gizon AIDSinfo.

Radiation far

Radiation therapy magani ne na cutar kansa wanda yake amfani da hasken rana mai ƙarfi ko wasu nau'ikan radiation don kashe ƙwayoyin kansa ko hana su girma. Akwai nau'o'in maganin radiation guda biyu:

  • Magungunan radiation na waje yana amfani da inji a waje don aika radiation zuwa ga cutar kansa.
  • Magungunan radiation na ciki yana amfani da abu mai tasirin rediyo wanda aka rufe a cikin allurai, tsaba, wayoyi, ko catheters waɗanda aka sanya kai tsaye zuwa ko kusa da ciwon daji.

Hanyar da ake ba da maganin taɗɗar radiation ya dogara da nau'in cutar kansa da ake kula da ita. Ana amfani da wasu nau'ikan maganin fitila na waje don magance raunin Kaposi sarcoma. Photon radiation therapy yana magance rauni tare da haske mai ƙarfi. Electron katako radiation far yana amfani da ƙananan korau caje barbashi kira electrons.

Tiyata

Ana iya amfani da waɗannan hanyoyin aikin tiyata don Kaposi sarcoma don magance ƙananan, raunukan ƙasa:

  • Yankewar gida: An yanke kansar daga fata tare da ƙaramin ƙwayar al'ada a kusa da ita.
  • Electrodesiccation and curettage: An yanke kumburin daga fata tare da curette (kaifi, kayan aiki mai siffar cokali). Bayan haka ana amfani da wutan lantarki mai kama da allura don kula da yankin da wutar lantarki wanda ke dakatar da zub da jini da lalata ƙwayoyin kansar da suka rage a gefen gefen raunin. Za'a iya maimaita aikin sau ɗaya zuwa sau uku yayin aikin tiyata don cire duk kansar.

Yin aikin tiyata

Cryosurgery magani ne wanda ke amfani da kayan aiki don daskare da lalata ƙwayar mahaifa. Wannan nau'in magani ana kiransa cryotherapy.

Chemotherapy

Chemotherapy magani ne na cutar kansa wanda ke amfani da magunguna don dakatar da haɓakar ƙwayoyin kansa, ko dai ta hanyar kashe ƙwayoyin ko ta hana su rarraba. Lokacin da ake shan chemotherapy ta baki ko allura a cikin jijiya ko tsoka, magungunan suna shiga cikin jini kuma zasu iya kaiwa ga kwayoyin cutar kansa a cikin jiki duka (systemotherapy chemotherapy). Lokacin da aka sanya chemotherapy kai tsaye zuwa cikin ruwa mai ruɓaɓɓen ciki, gaɓoɓi, nama, ko rami na jiki kamar ciki, magungunan yawanci suna shafar ƙwayoyin cutar kansa a waɗancan yankuna (chemotherapy na yanki).

A cikin electrochemotherapy, ana ba da jiyyar cutar sankara a cikin jiki kuma ana amfani da bincike don aika bugun lantarki zuwa ƙari. Maganin bugun jini yana buɗewa a cikin membrane a kusa da ƙwayar ƙwayar cuta kuma ya ba da izinin maganin cikin ciki.

Hanyar da ake ba da magani na chemotherapy ya dogara da inda raunin Kaposi sarcoma ke faruwa a cikin jiki. A cikin Kaposi sarcoma, ana iya ba da magani a hanyoyi masu zuwa:

  • Don cututtukan Kaposi na sarcoma na cikin gida, kamar su a cikin bakin, ana iya yin allurar kwayoyi masu cutar kansa kai tsaye cikin rauni (chemotherapy na intralesional).
  • Don raunin gida akan fata, ana iya amfani da wakili na yau da kullun a kan fata azaman gel. Hakanan za'a iya amfani da wutan lantarki.
  • Don raunin da ya yaɗu a kan fata, ana iya ba da ƙwayar ƙwayar cuta ta cikin jini.

Liposomal chemotherapy yana amfani da liposomes (ƙananan ƙwayoyin mai ƙanshi) don ɗaukar magungunan anticancer. Ana amfani da Liposomal doxorubicin don magance Kaposi sarcoma. Liposomes suna haɗuwa a cikin kapo sarcoma nama fiye da na lafiyayyen nama, kuma ana sakin doxorubicin a hankali. Wannan yana ƙara tasirin doxorubicin kuma yana haifar da raunin lalacewa ga lafiyayyen nama.

Duba Magungunan da aka Amince da Kaposi Sarcoma don ƙarin bayani.

Biologic far

Magungunan ilimin halittu magani ne wanda ke amfani da garkuwar jikin mara lafiya don yaƙar kansa. Abubuwan da jiki ya yi ko aka yi a dakin gwaje-gwaje ana amfani da su don haɓaka, kai tsaye, ko maido da kariya ta jiki daga cutar kansa. Wannan nau'in maganin cutar kansa ana kiransa biotherapy ko immunotherapy. Interferon alfa da interleukin-12 wakilai ne masu ilimin halittu da ake amfani da su don magance Kaposi sarcoma.

Duba Magungunan da aka Amince da Kaposi Sarcoma don ƙarin bayani.

Ana gwada sababbin nau'ikan magani a gwajin asibiti.

Wannan ɓangaren taƙaitaccen bayani yana bayanin jiyya waɗanda ake nazarin su a gwajin asibiti. Yana iya ba ambaci kowane sabon magani ana nazarin. Ana samun bayani game da gwaji na asibiti daga gidan yanar gizon NCI.

Ciwon da aka yi niyya

Targeted therapy wani nau'in magani ne wanda yake amfani da magunguna ko wasu abubuwa don ganowa da afkawa takamaiman ƙwayoyin cutar kansa ba tare da cutar ƙwayoyin halitta ba. Magungunan rigakafi na monoclonal da masu hana cin hanci na tyrosine kinase (TKIs) nau'ikan maganin warkewa ne wanda ake nazarin su a cikin maganin Kaposi sarcoma.

  • Magungunan antibody na Monoclonal magani ne na ciwon daji wanda ke amfani da kwayar cutar da aka yi a cikin dakin gwaje-gwaje daga nau'in kwayar halitta guda ɗaya. Wadannan kwayoyin cuta na jikin mutum na iya gano abubuwan da ke jikin kwayoyin cutar kansar ko kuma wasu abubuwa na yau da kullun wadanda zasu iya taimakawa kwayoyin cutar kansa. Kwayoyin rigakafin suna haɗuwa da abubuwan kuma suna kashe ƙwayoyin cutar kansa, toshe haɓakar su, ko kiyaye su daga yaɗuwa. Ana ba da ƙwayoyin cuta na Monoclonal ta hanyar jiko. Ana iya amfani da waɗannan su kaɗai ko ɗaukar ƙwayoyi, gubobi, ko kayan aikin rediyo kai tsaye zuwa ƙwayoyin kansa. Bevacizumab wata cuta ce ta monoclonal wanda za'a iya amfani dashi don kula da Kaposi sarcoma.
  • TKIs suna hana sigina da ake buƙata don ciwace-ciwacen girma. Imatinib mesylate shine TKI wanda za'a iya amfani dashi don kula da Kaposi sarcoma.

Jiyya don Kaposi sarcoma na iya haifar da sakamako masu illa.

Don bayani game da illolin da cutar ta kansar ta haifar, duba shafin mu na Side Side.

Marasa lafiya na iya son yin tunani game da shiga cikin gwaji na asibiti.

Ga wasu marasa lafiya, shiga cikin gwaji na asibiti na iya zama mafi kyawun zaɓin magani. Gwajin gwaji wani bangare ne na aikin binciken cutar kansa. Ana yin gwaje-gwajen asibiti don gano ko sabbin maganin cutar daji suna da lafiya da tasiri ko kuma sun fi magani na yau da kullun.

Yawancin yau da kullun na yau da kullun don cutar kansa sun dogara ne akan gwajin asibiti na farko. Marasa lafiya da ke cikin gwaji na asibiti na iya karɓar daidaitaccen magani ko kuma su kasance cikin farkon waɗanda za su karɓi sabon magani.

Marasa lafiya da ke shiga cikin gwaji na asibiti suma suna taimakawa inganta hanyar da za a bi da kansar a nan gaba. Koda lokacin gwajin asibiti bai haifar da sababbin magunguna ba, sau da yawa sukan amsa mahimman tambayoyi kuma suna taimakawa ci gaba da bincike gaba.

Marasa lafiya na iya shiga gwajin asibiti kafin, lokacin, ko bayan fara maganin cutar kansa.

Wasu gwaji na asibiti kawai sun haɗa da marasa lafiya waɗanda ba su sami magani ba tukuna. Sauran gwaje-gwajen suna gwada jiyya ga marasa lafiya waɗanda cutar kansa ba ta samu sauki ba. Hakanan akwai gwaji na asibiti da ke gwada sabbin hanyoyin dakatar da cutar kansa daga sake dawowa (dawowa) ko rage tasirin maganin kansar.

Gwajin gwaji na gudana a sassa da yawa na ƙasar. Bayani game da gwajin asibiti wanda NCI ke tallafawa ana iya samun shi akan shafin binciken gwaji na NCI. Ana iya samun gwajin gwaji na asibiti wanda wasu kungiyoyi ke tallafawa akan gidan yanar gizon ClinicalTrials.gov.

Ana iya buƙatar gwaje-gwaje na gaba.

Za a iya maimaita wasu gwaje-gwajen da aka yi don gano cutar kansa ko don gano matakin cutar kansa. Za a maimaita wasu gwaje-gwaje don ganin yadda magani ke aiki. Shawarwari game da ci gaba, canji, ko dakatar da magani na iya dogara ne da sakamakon waɗannan gwaje-gwajen.

Wasu daga cikin gwaje-gwajen za a ci gaba da yi daga lokaci zuwa lokaci bayan an gama jiyya. Sakamakon waɗannan gwaje-gwajen na iya nuna idan yanayin ku ya canza ko kuma idan kansar ta sake dawowa (dawo). Wadannan gwaje-gwajen wasu lokuta ana kiran su gwaje-gwaje na gaba ko dubawa.

Zaɓuɓɓukan Jiyya don Kaposi Sarcoma

A Wannan Sashin

  • Kaposi Sarcoma na gargajiya
  • Cutar Kaposi Sarcoma

Don bayani game da jiyya da aka jera a ƙasa, duba sashin Kula da Zaɓin Jiyya.

Kaposi Sarcoma na gargajiya

Jiyya don raunin fata ɗaya na iya haɗawa da masu zuwa:

  • Radiation far.
  • Tiyata.

Jiyya don raunin fata a duk cikin jiki na iya haɗa da masu zuwa:

  • Radiation far.
  • Chemotherapy.
  • Electrochemotherapy.

Jiyya don Kaposi sarcoma wanda ke shafar ƙwayoyin lymph ko ɓangaren hanji yawanci ya haɗa da cutar shan magani tare da ko ba tare da maganin radiation ba.

Yi amfani da binciken bincikenmu na asibiti don nemo NCI na goyan bayan gwajin asibiti wanda ke karɓar marasa lafiya. Kuna iya bincika gwaji dangane da nau'in ciwon daji, shekarun mai haƙuri, da kuma inda ake yin gwajin. Ana samun cikakken bayani game da gwaji na asibiti.

Cutar Kaposi Sarcoma

Jiyya don annoba Kaposi sarcoma na iya haɗa da masu zuwa:

  • Yin aikin tiyata, gami da fitarwa na gari ko wutan lantarki da warkarwa.
  • Yin aikin tiyata.
  • Radiation far.
  • Chemotherapy ta amfani da guda ɗaya ko fiye da magungunan ciwon daji.
  • Magungunan ilimin halittu ta hanyar amfani da interferon alfa ko interleukin-12.
  • Farwa da aka yi niyya ta amfani da imatinib ko bevacizumab.

Yi amfani da binciken bincikenmu na asibiti don nemo NCI na goyan bayan gwajin asibiti wanda ke karɓar marasa lafiya. Kuna iya bincika gwaji dangane da nau'in ciwon daji, shekarun mai haƙuri, da kuma inda ake yin gwajin. Ana samun cikakken bayani game da gwaji na asibiti.

Don Moreara Koyo Game da Kaposi Sarcoma

Don ƙarin bayani daga Cibiyar Cancer ta Kasa game da Kaposi sarcoma, duba mai zuwa:

  • Yin aikin tiyata a cikin Magungunan Cancer
  • An Amince da Magunguna don Kaposi Sarcoma
  • Immunotherapy don Kula da Ciwon daji

Don cikakkun bayanai game da cutar kansa da sauran albarkatu daga Cibiyar Cancer ta Kasa, duba mai zuwa:

  • Game da Ciwon daji
  • Tsayawa
  • Chemotherapy da ku: Tallafi ga Mutanen da ke Ciwon daji
  • Radiation Far da Kai: Taimako ga Mutane Tare da Ciwon daji
  • Yin fama da Ciwon daji
  • Tambayoyi don Tambayar Doctor game da Ciwon daji
  • Don Tsira da Kulawa