Nau'o'in / kwakwalwa / haƙuri / yaro-cranio-treatment-pdq
Abubuwan da ke ciki
- 1 Kulawa da Craniopharyngioma na Yara (®) –Tsarin Mara lafiya
- 1.1 Janar Bayani Game da Yara Craniopharyngioma
- 1.2 Matakan Yaran Craniopharyngioma
- 1.3 Maimaita Craniopharyngioma na Yara
- 1.4 Bayanin Zaɓin Jiyya
- 1.5 Zaɓuɓɓukan Jiyya don Craniopharyngioma na Yara
- 1.6 Don Morearin Koyo game da Craniopharyngioma na Childhoodananan Yara da Sauran Twararrun inwayoyin Childhoodwayoyin Yara
Kulawa da Craniopharyngioma na Yara (®) –Tsarin Mara lafiya
Janar Bayani Game da Yara Craniopharyngioma
MAGANAN MAGANA
- Yara craniopharyngiomas sune cututtukan ƙwaƙwalwa marasa kyau waɗanda aka samo kusa da gland.
- Babu sanannun abubuwan haɗarin haɗarin yara craniopharyngioma.
- Alamomin yara craniopharyngioma sun hada da canjin hangen nesa da saurin ci gaba.
- Gwajin da ke nazarin kwakwalwa, hangen nesa, da matakan hormone ana amfani dasu don gano (samo) craniopharyngiomas na yara.
- Yarinyar craniopharyngiomas ana bincikar ta kuma ana iya cire ta a cikin wannan tiyata.
- Wasu dalilai suna tasiri hangen nesa (damar dawowa) da zaɓuɓɓukan magani.
Yara craniopharyngiomas sune cututtukan ƙwaƙwalwa marasa kyau waɗanda aka samo kusa da gland.
Yara craniopharyngiomas ƙananan ƙwayoyi ne waɗanda yawanci ake samu kusa da gland na pituitary (wani ɓangaren sia a ƙasan kwakwalwar da ke sarrafa wasu ƙwanƙwasawa) da kuma hypothalamus (ƙaramin gabobi mai siffar mazugi da jijiyoyi ke haɗuwa da pituitary gland).
Craniopharyngiomas yawanci wani ɓangare ne mai ƙarfi kuma ɓangaren cike da ruwa. Ba su da lafiya (ba ciwon daji ba) kuma ba sa yaɗuwa zuwa wasu sassan kwakwalwa ko zuwa wasu sassan jiki. Koyaya, suna iya girma suna dannawa kusa da sassan kwakwalwar ko wasu yankuna, gami da gland, pitsitary gland, the optic chiasm, optics nerves, da kuma wuraren da ruwa ke cike a cikin kwakwalwa. Craniopharyngiomas na iya shafar yawancin ayyuka na kwakwalwa. Suna iya shafar yin hormone, girma, da hangen nesa. Ciwan ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ajiya yana buƙatar magani.
Wannan taƙaitaccen bayani ne game da maganin cututtukan ƙwaƙwalwa na farko (ciwace-ciwacen da ke farawa a cikin kwakwalwa). Magani ga metastatic kwakwalwa marurai, waxanda suke da marurai kafa ta ciwon daji Kwayoyin cewa za a fara a cikin wasu sassa na jiki da kuma yada su a cikin kwakwalwa, ba a rufe a cikin wannan summary. Dubi taƙaitaccen maganin kan Childhoodwallon Brawallon Yara da inalarƙwarar Twayar inalwayoyi don bayani game da nau'o'in ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar yara da ciwan ƙashi.
Ciwon ƙwaƙwalwa na iya faruwa a cikin yara da manya; duk da haka, magani ga yara na iya zama daban da na manya. (Dubi taƙaitaccen bayanin game da Kula da Ciwan Tummu na Adult Central don ƙarin bayani.)
Babu sanannun abubuwan haɗarin haɗarin yara craniopharyngioma.
Craniopharyngiomas ba safai a cikin yara ƙanana da shekara 2 ba kuma galibi ana gano su a cikin yara 'yan shekara 5 zuwa 14. Ba a san abin da ke haifar da waɗannan cututtukan ba.
Alamomin yara craniopharyngioma sun hada da canjin hangen nesa da saurin ci gaba.
Wadannan da sauran alamu da alamomin na iya faruwa ne ta hanyar craniopharyngiomas ko kuma ta wasu yanayi. Binciki likitan ɗanka idan ɗanka yana da ɗayan masu zuwa:
- Ciwon kai, gami da ciwon kai na safe ko ciwon kai wanda ke tafiya bayan amai.
- Gani ya canza.
- Tashin zuciya da amai.
- Rashin daidaituwa ko wahalar tafiya.
- Inara yawan ƙishirwa ko fitsari.
- Baccin da ba'a saba dashi ba ko canjin yanayin kuzari.
- Canje-canje a cikin ɗabi'a ko ɗabi'a.
- Stataramin tsayi ko jinkirin girma.
- Rashin ji.
- Karuwar nauyi.
Gwajin da ke nazarin kwakwalwa, hangen nesa, da matakan hormone ana amfani dasu don gano (samo) craniopharyngiomas na yara.
Za a iya amfani da waɗannan gwaje-gwajen da hanyoyin:
- Jarabawa ta jiki da tarihi: Jarabawa ce ta jiki don bincika alamomin lafiya gaba ɗaya, gami da bincika alamun cuta, kamar kumburi ko wani abu da kamar baƙon abu. Za a kuma ɗauki tarihin al'adun lafiyar marasa lafiya da cututtukan da suka gabata da magunguna.
- Nazarin ilimin lissafi: Jerin tambayoyi da gwaje-gwaje don bincika kwakwalwa, laka, da aikin jijiya. Jarabawar tana bincikar halin tunanin mutum, daidaituwarsa, da ikon yin tafiya yadda ya kamata, da kuma yadda ƙarfin jijiyoyi, hankula, da abubuwan da suke nunawa ke aiki. Hakanan ana iya kiransa gwajin neuro ko gwajin neurologic.
- Gwajin filin gani: Gwaji don bincika filin hangen nesan mutum (duka yankin da ake iya ganin abubuwa). Wannan gwajin yana auna hangen nesa na tsakiya (nawa mutum zai iya gani yayin kallon gaba kai tsaye) da kuma hangen nesa (nawa mutum zai iya gani a duk sauran hanyoyin yayin kallon kai tsaye). Duk wani asarar gani na iya zama wata alama ce ta ciwan tumbi da ta lahanta ko ta danna kan sassan ƙwaƙwalwar da ke shafar gani.
- CT scan (CAT scan): Hanya ce da ke yin jerin hotuna dalla-dalla na wurare a cikin jiki, waɗanda aka ɗauka daga kusurwa daban-daban. Ana yin hotunan ne ta wata kwamfuta da aka haɗa ta da na'urar da ke ɗauke da x-ray. Ana iya yin allurar fenti a cikin jijiya ko haɗiye don taimakawa gabobin ko kyallen takarda su fito fili karara. Wannan hanyar ana kiranta kuma aikin sarrafa hoto, tsarin kimiyyar kwamfuta, ko kuma gwada ilimin kimiyyar kwamfuta.
- MRI (hoton maganadisu) na kwakwalwa da kashin baya tare da gadolinium: Hanya ce da ke amfani da maganadisu, igiyar ruwa ta rediyo, da kuma kwamfuta don yin jerin hotuna dalla-dalla na wuraren da ke cikin kwakwalwa. Wani sinadari da ake kira gadolinium ne a cikin jijiya. Gadolinium yana tattarawa a kusa da ƙwayoyin cuta don haka suna nuna haske a cikin hoton. Wannan hanya ana kiranta kuma ana kiranta hoton maganadisu na maganadisu (NMRI).
- Nazarin ilimin sunadarai na jini: Hanya ce wacce ake bincikar samfurin jini don auna adadin wasu abubuwa da aka saki a cikin jini ta gabobi da kayan aiki a jiki. Adadin abu na yau da kullun (mafi girma ko ƙasa da al'ada) na iya zama alamar cuta.
- Nazarin hormone na jini: Hanya ce wacce ake bincika samfurin jini don auna adadin wasu kwayoyin halittar da aka saki a cikin jini ta gabobi da kayan aiki a jiki. Adadin abu mai ban mamaki (mafi girma ko ƙasa da al'ada) na abu zai iya zama alamar cuta a cikin gaɓaɓɓiyar jiki ko nama da ke yin ta. Misali, ana iya bincikar jinin don matakan da ba na al'ada ba na hormone mai kara kuzari (TSH) ko adrenocorticotropic hormone (ACTH). TSH da ACTH ana yin su ne ta glandon da ke cikin kwakwalwa.
Yarinyar craniopharyngiomas ana bincikar ta kuma ana iya cire ta a cikin wannan tiyata.
Doctors na iya tunanin cewa taro shine craniopharyngioma dangane da inda yake a cikin kwakwalwa da kuma yadda yake kallon hoton CT ko MRI. Don tabbatarwa, ana buƙatar samfurin nama.
Ofaya daga cikin hanyoyin hanyoyin biopsy masu zuwa ana iya amfani dasu don ɗaukar samfurin nama:
- Bude biopsy: An saka allura mai huji ta cikin ramin kwanyar zuwa cikin kwakwalwa.
- Kwayar biopsy mai jagorar kwamfuta: Ana saka allurar da ba ta cikin kwamfuta ta hanyar ɗan ƙaramin rami da ke cikin kwanyar a cikin kwakwalwa.
- Transsphenoidal biopsy: Ana saka kayan aiki ta hanci da kashin sphenoid (kashi mai siffar malam buɗe ido a ƙashin kokon kai) da cikin kwakwalwa.
Wani masanin ilimin ɗan adam yana kallon nama a ƙarƙashin madubin likita don neman ƙwayoyin tumo. Idan aka sami ƙwayoyin tumo, za a iya cire mafi yawan kumburi kamar yadda aka iya lafiya yayin aikin.
Za'a iya yin gwajin gwajin dakin mai zuwa akan samfurin nama da aka cire:
- Immunohistochemistry: Gwajin gwaje-gwaje wanda ke amfani da kwayoyin cuta don bincika wasu antigens (alamomi) a cikin samfurin jikin mai haƙuri. Magungunan rigakafi yawanci suna da alaƙa da enzyme ko fenti mai kyalli. Bayan kwayoyin sun kunshi wani takamaiman antigen a cikin samfurin, sai a kunna enzyme ko rini, sannan za a iya ganin antigen a karkashin wani madubin likita. Ana amfani da irin wannan gwajin don taimakawa wajen gano kansar da kuma taimakawa gaya ga wani nau'in cutar kansa daga wani nau'in cutar kansa.
Wasu dalilai suna tasiri hangen nesa (damar dawowa) da zaɓuɓɓukan magani.
Halin hangen nesa (damar dawowa) da zaɓuɓɓukan magani sun dogara da masu zuwa:
- Girman kumburin.
- Inda ƙari yake a cikin kwakwalwa.
- Ko akwai ƙwayoyin ƙari da suka rage bayan tiyata.
- Shekarun yaron.
- Hanyoyi masu illa waɗanda na iya faruwa watanni ko shekaru bayan jiyya.
- Ko dai an gano kumburin ko kuma ya sake dawowa (dawo).
Matakan Yaran Craniopharyngioma
Hanyar da ake amfani da ita don gano ko cutar kansa ta bazu cikin ƙwaƙwalwa ko zuwa wasu sassan jiki ana kiranta staging. Babu daidaitaccen tsari don ɗaukar craniopharyngioma na yara. Craniopharyngioma an bayyana shi azaman sabon cutar da aka gano ko cuta mai saurin faruwa.
Ana amfani da sakamakon gwaje-gwaje da hanyoyin da aka yi don tantance craniopharyngioma don taimakawa yanke shawara game da magani.
Maimaita Craniopharyngioma na Yara
Maimaita craniopharyngioma wani ƙari ne wanda ya sake dawowa (dawo) bayan an warkar da shi. Ciwon zai iya dawowa a yankin da ya fara samu.
Bayanin Zaɓin Jiyya
MAGANAN MAGANA
- Akwai nau'ikan magani daban-daban na yara tare da craniopharyngioma.
- Yaran da ke fama da cutar craniopharyngioma ya kamata ƙungiyar masu ba da lafiya su tsara shirin maganin su waɗanda ƙwararru ne wajen magance ƙwaƙwalwa
- kumburi a cikin yara.
- Tumwayoyin ƙwaƙwalwar yara na iya haifar da alamu ko alamomin da za su fara kafin a gano kansar kuma su ci gaba na tsawon watanni ko shekaru.
- Jiyya don ƙwarjin craniopharyngioma na yara na iya haifar da illa.
- Ana amfani da nau'ikan magani guda biyar:
- Yin aikin tiyata
- Yin tiyata da kuma maganin fuka-fuka
- Yin tiyata tare da magudanan ruwa
- Chemotherapy
- Immunotherapy
- Ana gwada sababbin nau'ikan magani a gwajin asibiti.
- Ciwon da aka yi niyya
- Marasa lafiya na iya son yin tunani game da shiga cikin gwaji na asibiti.
- Marasa lafiya na iya shiga gwajin asibiti kafin, yayin, ko bayan fara jiyyarsu.
- Ana iya buƙatar gwaje-gwaje na gaba.
Akwai nau'ikan magani daban-daban na yara tare da craniopharyngioma.
Akwai nau'o'in jiyya daban-daban don yara tare da craniopharyngioma. Wasu jiyya suna daidaito (magani da ake amfani dashi yanzu), kuma wasu ana gwada su a gwajin asibiti. Gwajin gwajin magani shine binciken bincike wanda ake nufi don taimakawa inganta ingantattun jiyya na yanzu ko samun bayanai game da sababbin jiyya ga marasa lafiya da ciwace-ciwacen daji. Lokacin da gwaji na asibiti ya nuna cewa sabon magani ya fi magani na yau da kullun, sabon magani na iya zama daidaitaccen magani.
Saboda ciwace-ciwace a cikin yara ƙanana ne, ya kamata a yi la'akari da shiga cikin gwajin asibiti. Gwajin gwaji na gudana a sassa da yawa na ƙasar. Ana samun bayani game da gwajin gwaji na ci gaba daga gidan yanar gizon NCI. Zaɓin mafi dacewa magani shine yanke shawara wanda ya dace da haƙuri, iyali, da ƙungiyar kiwon lafiya.
Yaran da ke da cutar craniopharyngioma ya kamata ƙungiyar masu ba da sabis na kiwon lafiya su tsara maganin su wanda ƙwararru ne wajen kula da cututtukan ƙwaƙwalwa a cikin yara.
Kulawa zai kasance daga likitan ilimin likitan yara, likita wanda ya ƙware kan kula da yara da ciwace-ciwace. Masanin ilimin likitancin yara yana aiki tare da wasu masu ba da kula da lafiya na yara waɗanda ƙwararru ne wajen kula da yara da ciwan ƙwaƙwalwa kuma waɗanda suka ƙware a wasu fannonin magani. Wadannan na iya hada da kwararru masu zuwa:
- Likitan yara.
- Neurosurgeon.
- Radiation oncologist
- Neurologist.
- Masanin ilimin likita.
- Likitan ido.
- Gwanayen gyarawa.
- Masanin ilimin psychologist.
- Ma'aikacin zamantakewa.
- M gwani.
Tumwayoyin ƙwaƙwalwar yara na iya haifar da alamu ko alamomin da za su fara kafin a gano kansar kuma su ci gaba na tsawon watanni ko shekaru.
Alamomi ko alamomin da cutar kumburi ta haifar na iya farawa kafin ganewar asali kuma ya ci gaba har tsawon watanni ko shekaru. Yana da mahimmanci a yi magana da likitocin ɗanka game da alamomi ko alamomin da ƙari ya haifar wanda zai iya ci gaba bayan jiyya.
Jiyya don ƙwarjin craniopharyngioma na yara na iya haifar da illa.
Don bayani game da illolin da ke farawa yayin magani don cutar kansa, duba shafin Gurbinmu.
Sakamakon sakamako daga maganin tumo wanda zai fara bayan jiyya kuma ya ci gaba har tsawon watanni ko shekaru ana kiransa sakamako na ƙarshe. Sakamakon sakamako na maganin tumo na iya haɗa da masu zuwa:
- Matsalolin jiki kamar kamawa.
- Matsalolin ɗabi'a.
- Canje-canje a cikin yanayi, ji, tunani, ilmantarwa, ko ƙwaƙwalwar ajiya.
- Cancer na biyu (sababbin nau'ikan cutar kansa).
Wadannan matsaloli na zahiri na iya faruwa idan glandon ciki, hypothalamus, jijiyoyin gani, ko jijiyoyin jijiyoyin jiki suna shafar yayin tiyata ko kuma maganin fure-fure:
- Kiba
- Ciwo na rayuwa, gami da cututtukan hanta mai haɗari wanda ba maye giya ba.
- Matsalar gani, gami da makanta.
- Matsalar jirgin ruwa ko bugun jini.
- Rashin ikon yin wasu sinadarai.
Wasu maganganun ƙarshen ana iya magance su ko sarrafa su. Ana iya buƙatar maye gurbin maye gurbin rai na tsawon rai tare da magunguna da yawa. Yana da mahimmanci ayi magana da likitocin ɗanka game da tasirin da maganin kumburi ke haifarwa ga ɗanka. (Dubi taƙaitaccen bayanin akan ƙarshen tasirin Jiyya don Ciwon Childhoodan yara don ƙarin bayani).
Ana amfani da nau'ikan magani guda biyar:
Yin aikin tiyata
Hanyar da ake yin aikin tiyatar ya dogara da girman kumburin da kuma inda yake a cikin kwakwalwa. Hakanan ya dogara ne akan ko ƙari ya girma cikin nama kusa da hanya mai kama da yatsa kuma ana tsammanin ƙarshen sakamako bayan tiyata.
Nau'ukan tiyatar da za a iya amfani da su don cire dukkan ƙwayar cutar da za a iya gani da ido sun haɗa da masu zuwa:
- Transsphenoidal Surgery: Wani nau'in tiyata ne wanda aka shigar da kayan aikin zuwa wani ɓangare na kwakwalwa ta hanyar ratsawa (yanke) da aka yi a ƙarƙashin leɓen sama ko ƙasan hanci tsakanin hancin hankulan sannan kuma ta ƙashin ƙashin jini (malam buɗe ido) - ƙashi a gindin ƙwanƙolin mutum) don isa ƙari a kusa da gland da kuma hypothalamus.
- Craniotomy: Tiyata don cire ƙari ta hanyar buɗewar da aka yi a cikin kwanyar.
Wasu lokuta duk ƙwayar cutar da za a iya gani ana cire ta a cikin tiyata kuma ba a buƙatar ƙarin magani. A wasu lokuta, yana da wuya a cire kumburin saboda yana girma ko matsawa akan gabobin da ke kusa. Idan akwai wani ƙari da ya rage bayan tiyatar, yawanci ana ba da maganin kashe jini don kashe duk ƙwayoyin tumo da suka rage. Maganin da ake bayarwa bayan tiyatar, don rage haɗarin kamuwa da cutar kansa zai dawo, ana kiran sa adjuvant therapy.
Yin tiyata da kuma maganin fuka-fuka
Ana amfani da raunin kashi don magance wasu craniopharyngiomas. Ana amfani dashi don tantance cutar, cire ruwa daga mafitsara, da kuma sauƙaƙa matsa lamba akan jijiyoyin gani. Idan ƙari yana kusa da gland ko kuma hypothalamus, ba a cire shi. Wannan yana rage yawan mummunan sakamako bayan tiyata. Reseaddamarwa na ɓangare yana biye da maganin radiation.
Radiation therapy magani ne na ƙari wanda ke amfani da hasken rana mai ƙarfi ko wasu nau'ikan radiation don kashe ƙwayoyin tumo ko hana su girma. Akwai nau'o'in maganin radiation guda biyu:
- Magungunan radiation na waje yana amfani da inji a waje da jiki don aika radiation zuwa ƙari.
- Magungunan radiation na ciki yana amfani da abu mai tasirin rediyo wanda aka rufe a cikin allurai, tsaba, wayoyi, ko catheters waɗanda aka sanya kai tsaye zuwa ko kusa da ƙari.
Hanyar da ake ba wa maganin fitilar ya danganta da nau'in kumburin, ko an gano sabon kumburin ne ko kuma ya dawo, da kuma inda ƙwayar ta fara a cikin kwakwalwa. Ana amfani da magungunan ƙwayar cuta ta waje da ta ciki don magance craniopharyngioma na yara.
Saboda maganin fuka-fuka ga kwakwalwa na iya shafar girma da ci gaba a cikin yara ƙanana, ana amfani da hanyoyin ba da maganin fitila wanda ba shi da illa kaɗan. Wadannan sun hada da:
- Yin aikin tiyata na stereotactic: Don ƙananan ƙananan craniopharyngiomas a ƙasan kwakwalwa, ana iya amfani da tiyata ta tsirrai. Yin aikin tiyata na Stereotactic wani nau'in magani ne na waje. An liƙa firam ɗin da ba shi da ƙarfi a kwanyar don kiyaye kansa a yayin kulawar radiation. Inji yana nufin babban ƙwayar raɗaɗɗiya kai tsaye a ƙari. Wannan aikin ba ya ƙunsar tiyata. Hakanan ana kiranta stereotaxic radiosurgery, rediyo, da tiyata.
- Intracavitary radiation therapy: Magungunan radiation na Intracavitary wani nau'in magani ne na cikin gida wanda za'a iya amfani dashi a cikin ciwace-ciwacen da ke cikin wani ɓangare mai ƙarfi kuma ɓangare mai cike da ruwa. Ana sanya kayan aikin radiyo a cikin ƙari. Wannan nau'in maganin fitilar yana haifar da raunin lalacewar hypothalamus na kusa da jijiyoyin gani.
- Phowayar da aka tsara ta photon mai ƙarfi: Wani nau'ikan maganin fitila ne wanda ke amfani da hasken rana ko hasken gamma waɗanda suka fito daga wata na'ura ta musamman da ake kira linzamin linzamin kwamfuta (linac) don kashe ƙwayoyin tumo. Ana amfani da komputa don amfani da surar ainihin sifar da wurin da kumburin yake. Beananan katako na foton launuka daban-daban suna nufin kumburin daga kusurwa da yawa. Wannan nau'in maganin fitilar mai-kusurwa 3 na iya haifar da raunin lalacewa ga lafiyayyen nama a cikin kwakwalwa da sauran sassan jiki. Maganin Photon ya bambanta da maganin proton.
- Prowararren maganin ƙwaƙwalwar ƙwayar cuta: Wani nau'in maganin radiation wanda ke amfani da rafuka na proton (ƙananan ƙwayoyi tare da caji mai kyau) don kashe ƙwayoyin tumo. Ana amfani da komputa don amfani da surar ainihin sifar da wurin da kumburin yake. Beananan katako na proton na ƙarfi daban-daban ana nufin kumburin daga kusurwa da yawa. Wannan nau'in maganin fitilar mai-kusurwa 3 na iya haifar da raunin lalacewa ga lafiyayyen nama a cikin kwakwalwa da sauran sassan jiki. Rarrabawar Proton ta sha bamban da ta x-ray.
Yin tiyata tare da magudanan ruwa
Za a iya yin aikin tiyata don magudanar ciwace-ciwacen da akasari ke cike da ruwa. Wannan yana rage matsin lamba a cikin kwakwalwa kuma yana saukaka alamomi. An saka catheter (na bakin ciki but) a cikin kumburin kuma an sanya ƙaramin akwati ƙarƙashin fata. Ruwan ya malale a cikin akwatin kuma daga baya aka cire shi. Wani lokaci, bayan an zubar da kodar, sai a sanya magani ta cikin bututun mai. Wannan yana haifar da bangon ciki na mafitsara da tabo kuma yana dakatar da mafitsara daga yin ruwa ko yana kara lokacin da zai dauki ruwan yana sake tasowa. Za a iya yin aikin tiyata don cire kumburin bayan an huce ƙugu.
Chemotherapy
Chemotherapy magani ne wanda ke amfani da magungunan kansar don dakatar da haɓakar ƙwayoyin tumo, ko dai ta hanyar kashe ƙwayoyin ko ta hana su rarraba. Lokacin da ake shan chemotherapy ta baki ko allura a cikin jijiya ko tsoka, magungunan suna shiga cikin jini kuma zasu iya kaiwa ga kwayoyin tumo a cikin jiki duka (chemotherapy systemic). Lokacin da aka sanya chemotherapy kai tsaye zuwa cikin ruwan kwayar cuta ko kuma wata kwayar halitta, magungunan yawanci suna shafar ƙwayoyin tumo ne a waɗancan yankuna (chemotherapy na yanki).
Intracavitary chemotherapy wani nau'in maganin yanki ne wanda ke sanya kwayoyi kai tsaye cikin rami, kamar mafitsara. Ana amfani dashi don craniopharyngioma wanda ya dawo bayan jiyya.
Immunotherapy
Immunotherapy magani ne wanda ke amfani da garkuwar jikin mara lafiya don yaƙar kansa. Abubuwan da jiki ya yi ko aka yi a dakin gwaje-gwaje ana amfani da su don haɓaka, kai tsaye, ko maido da kariya ta jiki daga cutar kansa. Wannan nau'in maganin cutar kansa ana kiransa biotherapy ko biologic therapy. Don craniopharyngioma, ana sanya magungunan rigakafi (interferon-alpha) a cikin jijiya (intravenous) ko a cikin ƙari ta amfani da catheter (intracavitary).
A cikin sabbin yaran da aka binciko, za a iya sanya interferon-alpha kai tsaye cikin mafitsara (intracystic) don jinkirta buƙatar tiyata ko maganin fuka-fuka. A cikin yaran da kumburinsu ya sake dawowa (dawo), ana amfani da intracavitary interferon-alpha don magance ɓangaren kumburin ƙwayar.
Ana gwada sababbin nau'ikan magani a gwajin asibiti.
Wannan ɓangaren taƙaitaccen bayani yana bayanin jiyya waɗanda ake nazarin su a gwajin asibiti. Yana iya ba ambaci kowane sabon magani ana nazarin. Ana samun bayani game da gwaji na asibiti daga gidan yanar gizon NCI.
Ciwon da aka yi niyya
Targeted therapy wani nau'in magani ne wanda yake amfani da magunguna ko wasu abubuwa don afkawa ƙwayoyin kansar. Ieswararrun hanyoyin kwantar da hankali yawanci suna haifar da toarancin cutarwa ga kwayoyin al'ada fiye da chemotherapy ko maganin radiation.
Ana nazarin ilimin da aka yi niyya don maganin cutar craniopharyngioma na yara wanda ya sake dawowa.
Marasa lafiya na iya son yin tunani game da shiga cikin gwaji na asibiti.
Ga wasu marasa lafiya, shiga cikin gwaji na asibiti na iya zama mafi kyawun zaɓin magani. Gwajin gwaji wani bangare ne na aikin binciken likita. Ana yin gwaje-gwajen asibiti don gano idan sababbin jiyya suna da lafiya da tasiri ko sun fi magani mai kyau.
Yawancin magungunan yau da kullun suna dogara ne akan gwajin asibiti na farko. Marasa lafiya da ke cikin gwaji na asibiti na iya karɓar daidaitaccen magani ko kuma su kasance cikin farkon waɗanda za su karɓi sabon magani.
Marasa lafiya da ke shiga cikin gwaji na asibiti suma suna taimakawa inganta yadda za a magance cututtuka a nan gaba. Koda lokacin gwajin asibiti bai haifar da sababbin magunguna ba, sau da yawa sukan amsa mahimman tambayoyi kuma suna taimakawa ci gaba da bincike gaba.
Yi amfani da binciken bincikenmu na asibiti don nemo NCI na goyan bayan gwajin asibiti wanda ke karɓar marasa lafiya. Kuna iya bincika gwaji dangane da nau'in ciwon daji, shekarun mai haƙuri, da kuma inda ake yin gwajin. Ana samun cikakken bayani game da gwaji na asibiti.
Marasa lafiya na iya shiga gwajin asibiti kafin, yayin, ko bayan fara jiyyarsu.
Wasu gwaji na asibiti kawai sun haɗa da marasa lafiya waɗanda ba su sami magani ba tukuna. Sauran gwaji suna gwada jiyya ga marasa lafiyar da basu inganta ba. Akwai kuma gwaji na asibiti da ke gwada sabbin hanyoyin dakatar da wata cuta daga sake dawowa (dawowa) ko rage illar magani.
Gwajin gwaji na gudana a sassa da yawa na ƙasar. Bayani game da gwajin asibiti wanda NCI ke tallafawa ana iya samun shi akan shafin binciken gwaji na NCI. Ana iya samun gwajin gwaji na asibiti wanda wasu kungiyoyi ke tallafawa akan gidan yanar gizon ClinicalTrials.gov.
Ana iya buƙatar gwaje-gwaje na gaba.
Wasu gwaje-gwajen da aka yi don gano cutar ko yanke shawarar yadda za a magance ta na iya maimaitawa. Za a maimaita wasu gwaje-gwaje don ganin yadda magani ke aiki. Shawarwari game da ci gaba, canji, ko dakatar da magani na iya dogara ne da sakamakon waɗannan gwaje-gwajen.
Wasu daga cikin gwaje-gwajen za a ci gaba da yi daga lokaci zuwa lokaci bayan an gama jiyya. Sakamakon waɗannan gwaje-gwajen na iya nuna idan yanayin ku ya canza. Wadannan gwaje-gwajen wasu lokuta ana kiran su gwaje-gwaje na gaba ko dubawa.
Bayan jiyya, za a yi gwaji tare da MRI na shekaru da yawa don bincika idan ƙwayar ta dawo.
Zaɓuɓɓukan Jiyya don Craniopharyngioma na Yara
A Wannan Sashin
- Sabon Cikewar Yarinyar Craniopharyngioma
- Maimaita Craniopharyngioma na Yara
Don bayani game da jiyya da aka jera a ƙasa, duba sashin Kula da Zaɓin Jiyya.
Sabon Cikewar Yarinyar Craniopharyngioma
Jiyya na sabon cututtukan yara craniopharyngioma na iya haɗa da masu zuwa:
- Yin aikin tiyata (cikakkiyar sakewa) tare da ko ba tare da kulawar radiation ba.
- Yankewar kashi ya biyo baya ta hanyar maganin fuka-fuka.
- Magudanar mafitsara tare da ko ba tare da maganin haskakawa ko tiyata ba.
- Intracavitary ko intracystic immunotherapy (interferon-alpha).
Yi amfani da binciken bincikenmu na asibiti don nemo NCI na goyan bayan gwajin asibiti wanda ke karɓar marasa lafiya. Kuna iya bincika gwaji dangane da nau'in ciwon daji, shekarun mai haƙuri, da kuma inda ake yin gwajin. Ana samun cikakken bayani game da gwaji na asibiti.
Maimaita Craniopharyngioma na Yara
Craniopharyngioma na iya dawowa (dawo) ko yaya aka bi da shi a karon farko. Zaɓuɓɓukan magani don maimaita craniopharyngioma na yara ya dogara da nau'in jiyya da aka bayar lokacin da aka fara gano kumburin da bukatun yaro.
Jiyya na iya haɗa da masu zuwa:
- Tiyata (sakewa)
- Wutar fitilar waje-katako
- Yin aikin tiyata na stereotactic.
- Intracavitary radiation far.
- Intracavitary chemotherapy.
- Intravenous (systemic) ko intracavitary immunotherapy (interferon-alpha).
- Magudanan ruwa.
- Gwajin gwaji wanda ke bincikar samfurin ƙwayar cutar mai haƙuri don wasu canje-canje na asali. Nau'in maganin da aka yiwa niyya wanda za'a baiwa mai haƙuri ya dogara da nau'in canjin halittar mutum.
Yi amfani da binciken bincikenmu na asibiti don nemo NCI na goyan bayan gwajin asibiti wanda ke karɓar marasa lafiya. Kuna iya bincika gwaji dangane da nau'in ciwon daji, shekarun mai haƙuri, da kuma inda ake yin gwajin. Ana samun cikakken bayani game da gwaji na asibiti.
Don Morearin Koyo game da Craniopharyngioma na Childhoodananan Yara da Sauran Twararrun inwayoyin Childhoodwayoyin Yara
Don ƙarin bayani game da craniopharyngioma na yara da sauran cututtukan ƙwaƙwalwar yara, duba waɗannan:
- Consortium Brain Tumor Consortium (PBTC) Fita daga Sanarwa
Don ƙarin bayani game da cutar sankarar yara da sauran albarkatun kansar gaba ɗaya, duba masu zuwa:
- Game da Ciwon daji
- Ciwon Yara
- Binciken Cure don Ciwon Childrenan yara
- Matsayi na Late na Jiyya don Ciwon Yara
- Matasa da Samari da Ciwon daji
- Yara da Ciwon daji: Jagora ga Iyaye
- Ciwon daji a cikin Yara da Matasa
- Tsayawa
- Yin fama da Ciwon daji
- Tambayoyi don Tambayar Doctor game da Ciwon daji
- Don Tsira da Kulawa